Bas-bas na lantarki na Ottawa sun cika tsammaninsu, in ji birnin

A wani ɗan gajeren rahoto da aka bayar ga kwamitin sufuri a mako mai zuwa, ma'aikata sun kammala da cewa motocin bas guda huɗu masu amfani da wutar lantarki a cikin aikin gwaji sun cika tsammanin Birnin Ottawa kuma cewa fasahar hakika kyakkyawan madadin dizal ce.
Injiniyoyin OC Transpo sun gano cewa motocin bas na lantarki na New Flyer XE40 ba su da matsala wajen magance nauyin da direbobin bas ɗin dizal na birni suka ɗora musu a cikin shekarar da ta gabata.
A cewarsu, waɗannan motocin bas ɗin suna aiki akai-akai a kan hanyoyin da suka wuce awanni 10 kuma suna ɗaukar sama da kilomita 200.
Sakamakon gwajin ya zo ne yayin da birnin Ottawa ya amince da sayen motocin bas na lantarki guda 350 na tsawon shekaru da dama, domin sabunta jiragen ruwan OC Transpo da kuma rage hayakin da ke gurbata muhalli.
Birnin yana shirin siyan motoci 26 a wannan shekarar, amma dole ne ya jira har sai Hukumar Sufuri ta Toronto ta sanar da wanda ya yi nasara a shirinta na bas ɗin da ba ya fitar da hayaki.
Da farko dai ba su da niyyar gwada fasahar, tsohuwar majalisar birnin ta ba da umarnin bas guda huɗu sannan ta yi alƙawarin siyan bas ɗin lantarki kawai kafin fara gwajin gida a shekarar 2021.
Da zarar motocin bas ɗin sun iso, an gwada su a kan tituna ba tare da fasinjoji ba na tsawon watanni da dama, tun daga watan Disamba na 2021.
Bas ɗin farko mai amfani da wutar lantarki zai fara jigilar fasinjoji a watan Fabrairun 2022. Kamfanin OC Transpo bai cire dukkan motocin bas guda huɗu daga aiki ba a bara domin ya horar da masu aiki tare da ajiye motocin a lokacin hutun hunturu.
Injiniyoyin sun yi nazari kan batutuwa daban-daban kamar amfani da makamashi, nisan da motocin bas za su iya yi da caji ɗaya, da kuma lahani da ka iya sa motocin bas su lalace.
Sun bayyana yadda bas ke amfani da ƙarin makamashi a lokacin kaka da bazara lokacin da na'urorin dumama wutar lantarki ke aiki. Na'urar dumama dizal tana kunnawa lokacin da zafin ya faɗi ƙasa da 5°C.
Sun rubuta cewa "Yanayin zafin jiki na iya rage ingancin motocin bas masu amfani da wutar lantarki da kashi 24%, amma motocin bas masu amfani da wutar lantarki har yanzu suna biyan buƙatun nesa mafi ƙaranci."
Injiniyoyin sun kwaikwayi nau'ikan nauyin fasinjoji daban-daban ta hanyar sanya kwantena na ruwa a kan kujerun bas. Sun gano cewa bas mai cike da kaya yana buƙatar ƙarin kashi 15% na nauyin da ke kan injin jan ƙarfe - mafi yawan masu amfani da makamashi a cikin bas mai amfani da wutar lantarki - kuma sun ce za su ci gaba da sa ido kan tasirin nauyin fasinjoji akan inganci.
OC Transpo ta sanya wa motocin gwaji na caja, da kuma caja biyu na pantograph. Akwai wasu matsaloli da aka samu a cikin waɗannan tsarin rufin, kodayake a cikin kabad ɗin wutar lantarki maimakon na abin ɗaurewa, kuma birnin yana ƙoƙarin warware matsalar da mai samar da kayayyaki.
Injiniyoyin sun kuma gudanar da gwaje-gwaje na musamman na hunturu a lokacin guguwar dusar ƙanƙara a watan Janairun 2022, lokacin da dusar ƙanƙara ta faɗi kusan santimita 50.
Sun tsayar da bas ɗin a kan tsaunuka da dama, sun yi aikin noma kaɗan ba tare da yin gishiri ba, kuma sun ba da rahoton cewa bas ɗin lantarki bai makale ba.
Dangane da direbobi, kimantawa sun nuna cewa sun gamsu sosai, amma sun gano cewa sitiyarin ya fi ƙanƙanta fiye da yadda suka saba.


Lokacin Saƙo: Oktoba-11-2023